.: ตะโกรายสัมพันธ์ :. .: ตะโกรายสัมพันธ์ :.
อุดมการณ์ ศรัทธา แบ่งปัน

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

ส่งความสุขถึง พี่ เพื่อน น้องในวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    .: ตะโกรายสัมพันธ์ :. -> กิจกรรมตะโกรายสัมพันธ์
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
อดิศร

เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 355

ตอบตอบเมื่อ: Tue Dec 22, 2009 1:32 pm    เรื่อง: ส่งความสุขถึง พี่ เพื่อน น้องในวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ตอบโดยอ้างข้อความ

สวัสดี ปีใหม่ ครับ พี่ เพื่อน น้อง ที่คิดถึง ทุก ๆ คนครับ

ปี 2552 กำลังจะผ่านไปแล้วนะครับ ช่วงเทศกาลปีใหม่ ใกล้จะมาถึงนี้ หลาย ๆ คนคงตั้งหน้าตั้งตา รอคอย ให้มาถึงเร็ว ๆ เพื่อที่จะก็ได้เดินทางไปเที่ยว หรือไม่ก็ได้กลับไป เยี่ยมพ่อแม่, เยี่ยมญาติพี่น้อง ที่ต่างจังหวัด ผมขออวยพรให้ทุกคน เที่ยวปีใหม่นี้ อย่างมีความสุข และ เดินทางไป- กลับ โดยสวัสดิภาพ นะครับ

ปี 2552 ที่ผ่านมา ก็เป็นอีกปีหนึ่ง ( เหมือนทุก ๆ ปี ) ที่ พวกเราทุก ๆ คน ได้ มีความภูมิใจ และ มีความสุขร่วมกัน จากการร่วมมือ ร่วมใจ ทำให้ ตะโกรายสัมพันธ์ สำเร็จ ตามที่ทุกคน มุ่งหวังและตั้งใจไว้ครับ กิจกรรม และ อาคารตะโกรายสัมพันธ์ 2552 ซึ่งเป็น อาคารตะโกรายสัมพันธ์ หลังที่ 9 ได้เกิดขึ้น จากความรัก ความสามัคคี และ การเสียสละ ของทุก ๆ คน และ ที่พวกเราจะลืมไม่ได้คือ ผู้มีจิตศรัทธา ที่ได้สนับสนุน จนทำให้ ความสำเร็จเกิดขึ้น ครับ

“พวกเรา ชมรม ตะโกรายสัมพันธ์ขอขอบพระคุณ ผู้มีจิตศรัทธา มา ณ โอกาส นี้ อีกครั้งหนึ่งครับ”

ในปี 2553 ก็จะเป็นปีที่ “ตะโกรายสัมพันธ์ ครบรอบ 10 ปี” ซึ่งพวกเรา จะเดินทางไป ที่ จังหวัดหนองบัวลำภู ในช่วงวัน 27-28 พฤศจิกายน 2553 สำหรับโรงเรียนที่จะไป และ แนวคิด การจัดกิจกรรม คงได้ประชุม พี่เพื่อน น้อง กันอีกครั้ง ครับ ซึ่งผมมีความเชื่อมั่นว่า ด้วยความรัก ความสามัคคี ที่ทุกคน มีต่อกันนี้ จะทำให้ “อาคารตะโกรายสัมพันธ์ 2553 ” จะสำเร็จ ตามที่ทุกคน มุ่งหวังและตั้งใจ เหมือนทุก ๆ ปีที่ผ่านมาครับ

ในโอกาส วาระดิถีขึ้นปีใหม่ 2553 นี้
ผมขออารธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ที่พวกเราทุกคนเคารพนับถือ ขอดลบันดาลให้ พี่ เพื่อน น้อง ตะโกรายสัมพันธ์ ทุกคน มีความสุข ความเจริญ ที่สำคัญ คือมีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง มีจิตใจที่เบิกบาน ทั้งตนเอง และ ครอบครัว ขอให้มีความสุขสวัสดีครับ

สวัสดีปีใหม่ 2553 ครับ

อดิศร
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Dec 22, 2009 10:54 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สวัสดี ครับพี่ เพื่อน น้อง ทุก ๆ ท่านครับ

งานปีใหม่ 2553 ตะโกรายสัมพันธ์ ผมขอนัด พี่ เพื่อน น้อ งทุก ๆ ท่าน เป็นในเย็น วันศุกร์ ที่ 15 มกราคม 2553 นะครับ ( ช่วงหลังปีใหม่ ทุก ๆ คน คงจะคิวว่าง กันแล้ว ) สำหรับสถานที่ นั้น ผมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

โอกาสนี้ ก็จะเป็นประชุม ตะโกรายสัมพันธ์ ครั้งที่ 1/2553 ไปด้วยครับ โดยมีหัวข้อที่ร่วมกันประชุมดังนี้ครับ

- สรุป ข้อดี และ สิ่งที่ต้องปรับปรุง จาก ตะโกรายสัมพันธ์ 2552
- แผนงาน การดำเนินกิจกรรม การแบ่งหน้าที่ ผู้รับผิดชอบ ด้านต่าง ๆ ตะโกรายสัมพันธ์ 2553
- แนวคิด รูปแบบกิจกรรม ตะโกรายสัมพันธ์ สู่ปีที่ 10
- อื่น ๆ

ท่านใดมีสถานที่ ที่น่าสนใจ แนะนำ ได้นะครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ

อดิศร
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu Dec 24, 2009 1:10 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สวัสดีปีใหม่

สวัสดีปีใหม่แล้ว ผองไทยจงแคล้วปวงภัย
ช่วยกันรับขวัญปีใหม่ เถลิงฤทัยไว้มั่น

สุขศรีปีใหม่หมาย สุขใจและกายรวมกัน
สำราญสำเริงบรรเทิงมั่น สุขสันต์ยิ้มกันไว้ก่อน

สิ่งที่ล่วงแล้วให้แล้วกันไป อย่าได้ผูกใจอาวรณ์
จับมือกันไว้อวยชัย อวยพร สุขสโมสรเริงรมย์

ความพลั้งพลาดล่วงเลย อย่าหมางเมินระทม
รวมน้ำใจให้เหลียวกลม จงถืออารมย์อภัย

สวัสดีปีใหม่แล้ว ผองไทยจงแคล้วปวงภัย
ช่วยกันรับขวัญปีใหม่ เถลิงฤทัยไว้มั่น

สุขศรีปีใหม่หมาย สุขใจและกายรวมกัน
สำราญสำเริงบรรเทิงมั่น สุขสันต์ยิ้มกันไว้ก่อน

แย้มยิ้มยินดีปรีย์เปรม สุขเกษมเปรมใจ
เรามาตั้งต้น ชีวิตกันใหม่ เราผูกใจไว้ไมตรี

ประสานน้ำใจเราไม่ให้ระคางตั้งต้นทุกทางอย่างนี้
มารักกันให้คงมั่นทวี ร่วมกันรับปีใหม่เทอญ

สุขศรีปีใหม่หมาย สุขใจและกายรวมกันสำราญสำเริงบรรเทิงมั่น
สุขสันต์ยิ้มกันไว้ก่อน...
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Fri Dec 25, 2009 8:13 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

(ปีใหม่ ใจใหม่ ชีวิตใหม่) เริ่มใหม่

คัดลอกมาฝากทุกๆ คนครับ
ธรรมจากหลวงพ่อ จรัญ

ถึงฤดูกาลของเทศกาลวันขึ้นปีใหม่เวียนมาถึง ต่างคนก็ต่างดีใจตื่นเต้น และยังได้พากันแสดงออก
ซึ่งความเคารพ ความรัก ความนับถือ ความห่วงใยซึ่งกันและกัน
ตามธรรมเนียมประเพณีที่สมมติกันตามแต่โลกนิยม
ก็ควรทำเท่าที่จะทำกันได้ ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องเสียอกเสียใจ

การแสดงออกในลักษณะนั้น หากทำด้วยใจจริง อานิสงส์มีมากมาย
แต่บางทีก็เป็นเพียงแค่มารยาท ก็คงไม่ได้บุญได้กุศลอะไร อาจได้แค่เรื่องของสังคม

การแสดงออกซึ่งน้ำใจอันงดงามในแต่ละเทศกาลนั้น เพียงเพื่อบอกให้คนที่ตนเคารพรักรับรู้ว่า
“ยังผูกพัน ยังเคารพ และหวังดี ปรารถนาให้มีความสุข” อยู่นะ

แต่ก็ไม่ใช่ว่า ไม่ได้แสดงออก ก็ไม่ได้หมายความว่าได้เริ่มการตัดญาติขาดมิตรกันแล้ว บางทีมันมีความไม่สะดวก
ความไม่อำนวยมันยังมีผลบังคับใช้อยู่

การแสดงออกในลักษณะจะอย่างไร จะแบบไหนก็จงทำไปเถอะ
ขอเพียงอย่าให้ทุกข์เขา ทุกข์เราก็เป็นพอ ถือว่าไม่ผิดหลักศีลธรรมก็ถูกต้อง

แต่ถ้าจะฝืนทำบ้างก็ไม่ว่ากัน บ้างทีมันมีเรื่องสังคมเข้ามา
แต่ถ้าจะให้ดี ก็ไม่ต้องฝืน ควรทำด้วยความเต็มใจนั่นแหล่ะได้บุญดี

แต่ปีใหม่ในอีกแง่มุมหนึ่ง บางคนยังถือว่า “เป็นวันเวลาแห่งการเริ่มต้นที่ดีของชีวิต” อีกด้วย
เพราะในฤดูกาลของปีเก่า ที่ผ่านมานั้น ชีวิตที่เคยตั้งใจไว้ว่า “จะทำให้มันดีที่สุด”
ก็อาจจะเกิดมีอุปสรรคอย่างมากมายมาขัดขวางจนเป็นเหตุให้สิ่งที่ตั้งเป้าไว้ เกิดพลาดไป
สรุปแล้วก็เข้าล็อกที่พระพุทธเจ้าสอนไว้ว่า "มันไม่แน่"

เพราะฉะนั้นถ้ามัวรอปีใหม่ค่อยตั้งใจเปลี่ยนนิสัยกันที โลกนี้คงแย่ลง แย่ลง
ด้วยเหตุนี้ศาสนาพุทธจึงสอนให้มีแต่ "วันนี้" กับ"เดี๋ยวนี้"เท่านั้น รอวันโน้นวันนี้ค่อยแก้ คงยาก

ปีใหม่ใจใหม่ชีวิตใหม่ตามคติในพระพุทธศาสนา ก็คือ ทำชีวิตที่ดีน้อย ก็เพิ่มให้ดีมากขึ้น
ไม่ดีน้อย ก็ไม่ให้มีไม่ดีเลย ดีมากอยู่แล้ว ก็ให้ดีมากยิ่งๆขึ้นไป ปฏิบัติตามคตินี้ก็เท่ากับได้ชีวิตใหม่

แต่ถ้าหากทุกอย่างยังเหมือนเดิม และแย่ลงกว่าเดิม เช่นมีดีน้อยอยู่ ดีน้อยก็หายหมด
ไม่ดีน้อยก็ไม่ดีมากขึ้น ไม่ดีมาก ก็ยิ่งไม่ดีมากๆ แบบนี้ก็น่าเป็นห่วง

ปีเก่าเคยสวดมนต์นั่งสมาธิ วันเว้นวัน ปีใหม่ก็สวดมนต์นั่งสมาธิให้ได้ทุกวัน
ปีเก่าเคยมีศีลขาดตกบกพร่อง ปีใหม่ก็ให้มีศีลที่สมบูรณ์มากขึ้น
ปีเก่าเคยมีความรักความเมตตา ความบริสุทธิ์
ต่อครอบครัว มิตรสหายน้อย ปีใหม่ก็เร่งพัฒนาให้มีมากขึ้น

อยากได้ชีวิตใหม่ในฤดูกาลของปีใหม่ ก็ต้องลองเลือกปฏิบัติตามภูมิปัญญาเถิดจะเกิดผล
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Fri Dec 25, 2009 7:52 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอให้ท่านประธานเปี๊ยกและครอบครัวมีแต่ความสุขเหมือนกันนะจ๊ะ
และขอโอกาสนี้อวยพรปีใหม่กับเพื่อน พี่ น้อง ตะโกรายสัมพันธ์ทุกท่าน
ขอให้มีแต่ความสุขกาย สุขใจ มีกำลังใจต่อสู้กับชัวิตกันต่อไปค่ะ

tam
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Mon Dec 28, 2009 9:59 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สวัสดีปีใหม่ ทุก ๆ คน มีความสุขกันมาก ๆ นะครับ วันที่ 15 เจอกัน นะ

เพื่อน ตะโกราย
หน่อง

เข้าร่วม: 15 Mar 2009
ตอบ: 25

ตอบตอบเมื่อ: Mon Dec 28, 2009 7:17 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

จัดนอกพื้นที่ได้หรือไม่ครับ หาดนางรำ อ.สัตหีบ ยินดีต้อนรับครับ มาเสาร์ กลับ อาทิตย์ จุ๊บ ว่าไง เห็นด้วยป่ะ ชวนอ้อมมาด้วยนะ 555+
เก่ง ณ โคราช
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Dec 29, 2009 4:06 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

หน่อง พิมพ์ว่า:
จัดนอกพื้นที่ได้หรือไม่ครับ หาดนางรำ อ.สัตหีบ ยินดีต้อนรับครับ มาเสาร์ กลับ อาทิตย์ จุ๊บ ว่าไง เห็นด้วยป่ะ ชวนอ้อมมาด้วยนะ 555+

ผมกับพี่พูลก็คิดไว้แบบนี้เหมือนกันครับ แต่ติดว่า เพื่อนตุ๋ยกลัวเมียของผม จะมีรัศมีทำการไม่ถึงครับ

http://www.panoramio.com/photo/22049081
http://www.panoramio.com/photo/22048752
http://www.panoramio.com/photo/22048593
http://www.panoramio.com/photo/22048487
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    .: ตะโกรายสัมพันธ์ :. -> กิจกรรมตะโกรายสัมพันธ์ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณสามารถสร้างหัวข้อใหม่ได้
คุณสามารถพิมพ์ตอบได้
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน